Đánh giá ROM Đánh giá trải nghiệm ROM MIUI V5 cho Find 7/Find 7a

Thảo luận trong '[Find 7/7a] Root | ROMs & Firmwares'

Lượt xem: 10,724
  1. Anh_Có_Sao_Đâu

Anh_Có_Sao_Đâu Quản lý CLB Ofans

Tên máy:
    FIND 7 vs 1280
    Picture4.

Chào các bạn sau một thời gian trải nghiệm bản ROM MIUI V5 dành cho Find 7/Find 7a mình xin chia sẻ cho các bạn một số thứ hay ho trên phiên bản ROM này

Giao diện:

Nếu ai đã từng sử dụng bản rom này thì sẽ quen ngày nhưng đối với bạn nào chưa dùng thì mình cũng xin chia sẻ luôn, trên bản ROM MIUI V5 hay tất cả các MIUI khác thì sẽ không có menu mà toàn bộ các ứng dụng đều nằm ở ngoài màn hình Home screen, với một kho chủ đề khá đồ sộ thì bạn có thể tùy chọn cho mình nhiều thứ khác nhau tùy vào sở thích ngoài kho chủ đề thì MIUI còn cho phép bạn tùy chọn hoặc tải về cách giao diện đồng hồ khác nhau nhìn rất tuyệt vời. Nói về giao diện của MIUI thì các icon được làm bo tròn và màu sắc của icon rất sặc sỡ. ngoài ra MIUI còn cho phép người dùng tùy chỉnh màu sắc theo ý thích. cái này mình nghĩ color nên tích hợp vào để người dùng chủ động hơn. Và điểm mà chắc là nhiều bạn ở miền bắc thích đó là rom MIUI V5 hỗ trợ cảm ứng găng tay. Mình cũng xin chia sẻ về giao diện màn hình khóa nó là một thứ rất tuyệt vời bạn chỉ cần nhấn 2 lần lên màn hình khóa sẽ tự động truy cập vào trình nghe nhạc hay nhấp 2 lần để tùy chọn các ứng dụng khác.

Picture3.
    Giao diện rất sặc sỡ

Picture4.
    Cho phép người dùng tinh chỉnh màu sắc màn hình

Picture2.
    Nhấn 2 lần vào ô màu đỏ để chuyển qua nhạc và ngược lại

Picture5.
    kho giao diện đồng đồ tuyệt đẹp​

Các phím chức năng:

Nếu với color os thì chúng ta sẽ không tùy chỉnh được chức năng của các phím chức năng, thì với MIUI V5 cách bạn có thể tùy chỉnh các chức năng cho từng phím khác nhau, phù hợp với mục đích sử dụng.

Picture6.
    Phần cài đặt các phím chức năng với 4 sự lựa chọn khác nhau
    Thanh thông báo trạng thái

Đây là điều mà mình nghĩ hiệu dụng nhất của MIUI khi nó cho phép bạn thêm bớt các phím tắt. Với 22 phím tắt khác nhau bạn có thể tùy chọn phù hợp nhất với nhu cầu của bạn. ngoài ra bạn cũng có thể thay đổi cách sắp xếp các phím tắt sao cho tiện dụng. Các bạn cũng có thể bật tắt hoặc thay đổi tên nhà mạng tùy theo ý thích của bạn

Picture7.
    Giao diện kiểu Page của thanh trạng thái được chia làm 2 tab khác nhau gồm tab hiện thị thông báo và tab phím tắt

Picture8.
    Giao diện kiểu bar cực kì tiện ích với màn hình lớn

Picture9.
    Khu thiết lập các phím tắt với 22 tùy chọn

Picture11.
    Thiết lập tên nhà mạng

Giao diện và tính năng camera và âm thanh:

Khi chúng ta up bản rom này thì các tính năng như chụp 50Mpx, phơi sáng, ảnh RAW.v.v. của color os sẽ biết mất, thay vào đó thì nó chỉ có những tính năng đơn giản như tùy chọn nhiều loại kích thước ảnh, chỉnh ISO, một số hiệu ứng khi chụp.v…v nói chung MIUI thì khá tệ ở phần tính năng camera.

Picture12.
    Chế độ Auto và một số hiệu ứng chụp ảnh

Picture13.
    Chế độ Pro​

Về âm thanh thì nó sẽ không còn Daric-HD và maxxaudio nữa. nhưng nó lại được trang bị phần mềm tùy chỉnh âm thanh Equalizer cho phép bạn tùy chỉnh thủ công các thông số giống như trên Maxxaudio. Theo cảm nhận của mình thì phần mềm này cho ra bass khá nhiều.điểm hay ở MIUI V5 này là nó sẽ tự động tìm lời bài hát khá chính xác ( đối với bài hát quốc tế còn việt nam thì ***)

Picture14.
    Trình nghe nhạc

Picture1.
    Phần tùy chỉnh âm thanh​

Bảo mật:

Nó cũng có một số tính năng bảo mật và phần mềm diệt virut cho chúng ta nhưng mình khong đánh giá cao các tính năng bảo mật này nó gần như giống với trên Color os.

Picture2.
    Một số tính năng bảo mật​

Cử chỉ màn hình tắt:

Hiện tại MIUI v5 cho phép người dùng thực hiện một số cử chỉ khi màn hình tắt như nháy 2 lần mở sáng màn hình, vẽ mở camera, chuyển bài hát, phát nhạc…

Picture3.
    Một số cử chỉ màn hình tắt​

Sóng sánh và Pin:

Nếu như trên các phiên bản color cho Find 7 người dùng còn than phiền về sóng yếu thì ở MIUI V5 đã được cải thiện sóng di động rất khỏe mình thử với 4 nhà mạng thì đều ok không có mạng nào yếu( lưu ý mình thử ở thành phố tỉnh mình sống chứ ở vùng núi với biển chưa thử nha các bạn J). về thời lượng pin mình sạc đầy lúc 7h sáng xài tới 12h đêm vẫn còn 15%. Mình bật wifi, Bluetooth, NFC 24/7 xài lên mạng lên liên tục, nghe nhạc 40p,…

Kết luận: bản ROM MIUI V5 sẽ giúp cho các bạn đổi gió tốt với nhưng trải nghiệm mới đầy thú vị. lưu ý nếu bạn nào chưa biết thì nó chỉ có tiếng china và tiếng anh thôi nha các và không có Google play. Lần sau mình sẽ giới thiệu một số ROM khác hay ho cho Find 7 nếu bạn nào muốn xem đánh giá ROM nào cho điện thoại của bạn thì cmt phía dưới mình sẽ làm đánh giá cho các bạn.

LINK tải về: MIUI V5

Công Hậu ( Forum OPPO Việt Nam )

Sửa lần cuối: 11/8/14
    nammuoi, Tai TranOllie I thích bài này.
  2. Anh_Có_Sao_Đâu

Tên máy:
    FIND 7 vs 1280
    Tai Tran thích bài này.
  3. Ollie I

Ollie I Administrator
    OPPO's Staff

ROM này chạy được trên cả Find 7 và 7a lun à :D

4. Tai Tran

Tai Tran

Tên máy:
    Oppo Find Way S
    rom đã ghê phải chi way s có cái này

5. Ollie I

Ollie I Administrator
    OPPO's Staff

Hồi trước còn dùng LG, ROM cook A thích nhất là MIUI đó :D

6. Tai Tran

Tai Tran

Tên máy:
    Oppo Find Way S
    có lỗi gì ko anh

7. Anh_Có_Sao_Đâu

Tên máy:
    FIND 7 vs 1280
    dạ vâng anh chạy được cả

8. Anh_Có_Sao_Đâu

Tên máy:
    FIND 7 vs 1280
    em cũng thích MIUI với nhiều thứ hay ho mong Color cũng sẽ tích hợp mấy thứ như MIUI. giá mà có tiếng việt cho nhiều người sử dụng tiện hơn anh ha.

9. Anh_Có_Sao_Đâu

Tên máy:
    FIND 7 vs 1280
    không em ạ quá mượt luôn Ram trống khoảng 800Mb thôi

10. Ollie I

Ollie I Administrator
    OPPO's Staff

A ko dùng TV, nhưng nếu hỗ trợ thì hơi bị ngon :D