Những thủ thuật không nên bỏ qua trên OPPO F7

Thảo luận trong 'Thủ thuật sử dụng OPPO F7'

Lượt xem: 26,743
  1. Ollie I

Ollie I Administrator
    OPPO's Staff

Để anh/em không bị trôi những bài Hướng dẫn và chia sẻ thủ thuật trên OPPO F7 nên mình mở TOPIC này để mọi người có thể cập nhật những thủ thuật mới trên OPPO F7, và cũng thông qua TOPIC này anh/em sử dụng OPPO F7 có thể giao lưu cùng với nhau trên diễn đàn để trao đổi một cách thoải mái.

TOPIC này sẽ được mình cập nhật sớm nhất có thể, nên nếu anh/em có quan tâm thì hãy note lại để mình dễ dàng tham khảo nhé. Ngoài ra nếu anh/em có đóng góp gì thêm thì mình cũng hoan nghênh vì mình muốn chia sẻ cùng nhau để làm cho các bạn dùng OPPO F7 trở nên tốt hơn mà thôi ahihi...
    • Điều chỉnh kích thước hiển thị trên trang HOME ( Màn hình chính )
    Mình thấy ưng nhất tính năng này trên OPPO F7 do nó giúp mình chứa đựng được nhiều ICON cài đặt ứng dụng và game hơn so với các bản ColorOS trước, giúp mình kiểm soát tối ưu trang HOME ( màn hình chính )

Cách thực hiện:

Vào Cài đặt -> Tạp chí màn hình chính & màn hình khóa -> Chọn Bố trí màn hình chính -> Chọn kích thước 5 x 6

Kết quả sau khi thực hiện

dsc0460.

2. Ollie I

Ollie I Administrator
    OPPO's Staff

• Ẩn phím 3 phím điều hướng Android trên OPPO F7
    Ẩn 3 phím điều hướng Android để giúp bạn dùng cử chỉ màn hình hoặc dùng bóng trợ lý điều khiển OPPO F7

Cách thực hiện
    - Vào cài đặt -> Chọn Phím Điều hướng -> Chọn Điều hướng bằng cử chỉ vuốt lên

Lưu ý: Ở đây có 4 cử chỉ vuốt lên để điều khiển điện thoại, tuy nhiên mình nghĩ các bạn nên dùng bộ cử chỉ số 1 để dễ điều khiển điện thoại

3. Ollie I

Ollie I Administrator
    OPPO's Staff

Thủ thuật giúp lướt web mượt mà và ít Lag trên Chorme

Cách thực hiện khá đơn giản:

• Mở trình duyệt Chrome. Tại ô địa chỉ, bạn hãy gõ chrome://flags và truy cập vào.
    • Tìm kiếm trong trang dòng "Smooth Scrolling" hoặc sử dụng công cụ tìm kiếm tại đó và tìm từ khóa #smooth-scrolling. Sau đó chuyển sang kích hoạt "Enabled"
    • Khởi động lại trình duyệt (thoát hẳn Chrome và xóa ứng dụng trong đa nhiệm) và chạy lại để cảm nhận.

Thao tác thực hiện như hình​

4. Ollie I

Ollie I Administrator
    OPPO's Staff

Đưa thanh tìm kiếm của trình duyệt Chorme xuống dưới

Cách thực hiện:

• Chạy Chrome. Trong ô nhập địa chỉ, gõ chrome://flags.
    • Tìm kiếm trong trang dòng "Chrome Home" và chuyển sang kích hoạt "Enabled".
    • Thoát trình duyệt Chrome (thoát hẳn, trong giao diện đa nhiệm ấy) và vào lại.

5. Ollie I

Ollie I Administrator
    OPPO's Staff

Hiển thị phần trăm pin và hiển thị tốc độ mạng

Hiển thị thông tin phần trăm pin và tốc độ mạng giúp cho bạn biết mức dung lượng thực tế sử dụng còn bao nhiêu % và tốc độ mạng là bao nhiêu KB/s

Hướng dẫn thực hiện

Vào Cài đặt -> Chọn Thanh trạng thái và thông báo -> Bật Phần trăm Pin và Hiển thị tốc độ mạng

6. Ollie I

Ollie I Administrator
    OPPO's Staff

Điều chỉnh nhiệt độ màu hiển thị trên màn hình

Điều chỉnh nhiệt độ màu giúp bạn hiển thị nội dung phù hợp với sở thích màu của bạn, tránh gây ra hiện tượng mỏi mắt khi sử dụng lâu trên OPPO F7

Vào Cài đặt -> Chọn Màn hình và độ sáng -> Chọn điều chỉnh nhiệt độ màu màn hình sao cho phù hợp với khả năng hiển thị mà mình mong muốn

7. Ollie I

Ollie I Administrator
    OPPO's Staff

Hướng dẫn chụp ảnh dài màn hình trên OPPO F7

Hiện tại có một số thắc mắc của các bạn đang quan tâm về vấn đề chụp ảnh màn hình dài trên OPPO F7, và có một số bạn nghĩ rằng tính năng này đã bị loại bỏ trên OPPO F7. Nhưng không phải thế tính năng này đã được thay đổi một tí nên vì thế cách chụp ảnh màn hình dài sẽ khác lên

Hướng dẫn sử dụng:
    Bấm Nút giảm âm lượng + Phím nguồn rồi bấm ảnh thumbnail bên trái chọn ảnh chụp màn... Rồi kéo màn hình vuốt xuống để chụp ảnh màn hình dài

8. Ollie I

Ollie I Administrator
    OPPO's Staff

Điều chỉnh kích thước ( cỡ chữ ) hiển thị trên OPPO F7

Do có một số bạn trong quá trình sử dụng sẽ có nhu cầu cần tăng kích thước Size chữ lớn để có thể đọc nội dung một cách dễ dàng. Để tiện cho các bạn theo dõi thì các bạn làm theo Hướng dẫn này

Vào Cài đặt -> Chọn Màn hình và độ sáng -> Chọn Cỡ chữ phù hợp mà bạn thích

9. Kai

Kai

Lam cach nao đê co thê thay man hinh khoa khi da cài chu dề nhỉ?

10. ServiceClub4

ServiceClub4 Moderator
    OPPO's Staff

Chào bạn.
    Không thể thay hình nền màn hình khóa khi đã áp dụng Chủ đề màn hình khóa khác với Chủ đề mặc định bạn nhé.

Ollie I thích bài này.