Stock ROM Stock ROM bản Flash tools cho OPPO A39

Thảo luận trong '[ A39 ] Root | ROMs & Firmwares'

Lượt xem: 6,022
  1. hyperion0201

hyperion0201

Tên máy:
    Oppo Neo 7 A33w
    Chào các bác, em là mem mới.

Thằng bạn em đang dùng A39, hôm qua bảo nó về stock để root ai ngờ flash xong dead máy luôn. Bèn lên google tìm thử. Thấy nhiều bác tìm rom gốc A39 mà flash vào bị dead máy hết, k có cách fix. Thế là em tìm lỗi ở file scatter để fix lại và cuối cùng cũng ok. Hôm nay em tạo thread này để giúp các bác flash lại con A39 của minh :D
    -------------​
    Chuẩn bị:
    Thứ nhất, em không chắc lắm máy A39 dùng chip MT6750 hay MT6755, nhưng máy thằng bạn em đang dùng là 6750 và em fix nó lên nguồn dùng bình thường ok :D, nên máy bác nào dùng MT6755 flash k lên thì em k chịu trách nhiệm nhé.
    -------------​
    Nguyên Liệu:
    File fix ở đây : Download
    -------------​
    Cách làm:
    Bước 1 :
    Các bác tải file trên và giải nén (pass nén là hyperion0201)
    Bước 2 : Giải nén xong thấy thư file nén Mediatek_Driver_Auto_Installer_1.1352.00, giải nén nó ra, chạy file Mediatek-Drivers-Install.bat với quyền admin, hoặc nếu đã cài driver MTK rồi có thể bỏ qua bước này.

Bước 3 :Giải nén file SP_Flash_Tool_v5.1648_Win.zip, rồi bật file flashtool.exe với quyền admin lên và để vậy.

Đến đây mới bắt đầu vào bước chính:

Bước 4 : Các bác mở Flash tool lên, chọn tab Download, chọn Scatter file là MT6750_Android_scatter_official.txt.

Xong nó sẽ như thế này :

Tiếp theo các bác mở sang tab Format, sau đó tích chọn ô Format whole flash, sau đó click Start

Bước 5 : Tắt điện thoại, nếu máy bác nào vẫn cứ rung rồi reboot thì giữ phím nguồn tầm 5s, máy rung được 1-2s thì thả tay ra là nó tắt. Lúc này, lấy tay giữ phím tăng âm lượng , rồi cắm cáp vào, đợi máy nhận driver rồi đợi nó chạy format đến 100%, báo ok thì rút cáp ra.

Bước 6 : Quay lại tab Download, chọn scatter vẫn là file MT6750_Android_scatter_official.txt, rồi chọn Download Only,

Bước 7 : Nhấn Download màu xanh rồi giữ phim tăng âm, rồi cắm cáp vào, lúc này nó sẽ flash cái preloader. Lúc này máy vẫn bị brick, thậm chí nó k rung nữa. Yên tâm, rút cáp ra, chọn lại file scatter là MT6750_Android_scatter hyperion0201.txt
    Sau khi chọn file scatter mới ta thấy như hình
    Các bác bấm vào dòng dưới chữ Location, hàng đầu tiên là vị trí của file preloader, hàng dưới là của system. Ở hàng đầu tiên các bác chọn file preloader.bin trong thư mục target bin có trong file vừa giải nén.

Tiếp tục, chọn hàng dưới để tìm đến file crooot.bin, file này là system bao gồm boot, uboot, logo, userdata,... nên các bác chọn nó.

Nói nôm na lại : preloader là preloader.bin, system là crooot.bin, tuyệt đối k được chọn nhầm.

Sau khi chọn xong ta sẽ thấy 2 partition đã được checked như hình :
    Bước 8 : Chọn chế độ Format All + Download, bấm nút Download màu xanh, rồi giữ phím tăng âm rồi cắm cáp vào, máy sẽ được flash. Quá trình này mất tầm 3-4 phút.

Bước 9 : Sau khi máy tính báo Flash ok, rút cáp ra, sau đó giữ phím nguồn và giảm âm để vào recovery, chọn Wipe data/cache, rồi back ra chọn Reboot.
    Như vậy là xong, chúc các bác sớm rescue được máy của mình ^_^

Bác nào gặp vấn đề về file scatter thì nó ở đây :

https://github.com/hyperion0201/tritlexx_miscellaneous
    Press thanks button if u like my work !

Sửa lần cuối: 24/7/17
    thanhngocmobilell thích bài này.
  2. Loqcoqtu

Loqcoqtu

Tên máy:
    OppO a39
    Cái này có thể từ 6.0 up về rom gốc là 5.1 được ko bạn

3. hehe9xcool

hehe9xcool

Bác dạng tay thì cứ làm theo Hướng dẫn, thấy bác chủ top này ghi chi tiết lắm rồi =)) thấy bác hỏi mấy ngày rồi. Còn ko dám làm thì đến bảo hành họ chạy giúp cho còn đỡ mất thời gian hơn là bác cứ loay hoay làm thì ko dám làm

4. thanhcong912

thanhcong912

Cái này theo nguyên lý, nếu rom của hãng đưa ra thì dc, còn thực tế bản này mình cũng chưa test thử, để lát test rồi share với mọi người

5. Loqcoqtu

Loqcoqtu

Tên máy:
    OppO a39
    Ok chờ tin của bác

6. Loqcoqtu

Loqcoqtu

Tên máy:
    OppO a39
    Em gần ttbh thì đã mang rùi bác ạ

7. hyperion0201

hyperion0201

Tên máy:
    Oppo Neo 7 A33w
    dung roi ban

8. bametrecon

bametrecon

nhưng để đảm bảo máy của em ko là cục gạch thì mang ttbh là tốt nhất

9. Loqcoqtu

Loqcoqtu

Tên máy:
    OppO a39
    Mà bạn cài mỗi cái driver đó là xog ko phải cài thêm driver nào nữa ạ, khi ấn vào để cài diver thì nó hiện cái bảng màu đen thì chỉ vc ấn enter đến khi nào nó tắt là xog đúng k b

10. thanhcong912

thanhcong912

cái này nếu em ko biết làm hay hiểu rõ thì tốt nhất ko nên thử em nhé, do là dành cho dân sửa máy vs dân vọc vạch này nọ. Nếu em muốn cài driver thì anh sẽ cố gắng hỗ trợ cho em trong việc cài đặt Driver