Hướng dẫn Tối ưu hóa Oppo Neo R831 để chiến game nặng

Thảo luận trong '[Neo] Thảo luận'

Lượt xem: 34,708
  1. TieuTu

TieuTu

Tham gia forum cũng lâu rồi , cũng dùng color OS được một thời gian , và cũng nhờ đọc các bài viết trên forum nên nay đã làm thành công trên OPPO neo , hôm nay mạo muội post lên mong các chú , các thím đừng chém em nhé , bác nào đã biết rồi thì thôi , em chỉ post dành cho các bác newbie làm theo để có thể trãi nghiệm OPPO Neo toàn diện , mình sẽ Hướng dẫn chi tiết để các bác có thể làm theo nhé

Trước khi làm , các bác nên tháo sim ra khỏi máy , để trành những lỗi như không nhận cột sóng sim , mất hết số danh bạ , nên khôi phục cài đặt gốc của máy và sao lưu lại mọi dữ liệu quan trọng trước khi làm ( mình xin phép láy vài file của anh chuotbu222 vào bài viết này để Hướng dẫn nhé )

Bước 1 : Root máy

ở đây mình sẽ Hướng dẫn cách root máy nhanh chóng và tiện lợi 100% thành công và ko ảnh hưởng gì đến máy hết nhé , nên các bác cứ yên tâm

Đầu tiên , các bác Down file này về http://www.mediafire.com/download/2z75mf38cu4z1h8/Swap.rar
    cắm OPPO kết nối dữ liệu với máy tính , down về giải nén xong , vào phần lưu trữ OPPO trên máy tính , tạo 1 folder với tên là Root nhé , sau đó copy hết tất cã những gì vừa giải nén vào trong folder này , khi các bác giải nén ra trong đó sẽ có những mục sau

Folder Swap
    File Framaroot-1.9.1.apk
    File Root.Explorer 1.2.apk
    File RootExplorer_3.1.6-4X.apk
    File Uni-init v1.0.apk
    File BusyBoxPro_10.7.apk

Lúc này bạn rút dây cáp kết nối với máy tính ra , vào trình quản lý tệp tin trên OPPO , chọn tab lưu trữ , tỉm đến folder Root và cài đặt file Framaroot-1.9.1.apk , khi cài đặt xong các bác sẽ có được hình như thế này

Các bạn bấm nút Boromir để tiến hành root máy , trường hợp bấm Boromir bị lỗi thì bấm nút Barahir để root máy củng được , sau khi bấm 1 bảng thông báo hiện ra báo rằng các bạn đã root máy thành công và yêu cầu chúng ta khởi động lại máy là hoàn thành bước 1

Bước 2 : Swap Ram

khi đã làm xong bước một các bác khoan vội cài các ứng dụng vào nhé , mình tới bước 2 swap ram , Swap ram có nghĩa là dùng bộ nhớ của máy để tạo ra dung lượng ram ảo nhầm để giúp các bác có thể chiến các game nặng , bước này khá quan trọng , ta qoay lại Trình Quản Lý Tệp trên OPPO qua tab lưu trữ , vào folder root , cài đặt file BusyBoxPro_10.7.apk , khi cài đặt xong bạn sẽ có được giao diện như thế này

bạn đợi cho thanh màu xanh load đến 100% , sau đó nhấn nút install rồi chọn Smart install để tiền hành cài đặt , quá trình cài đặt app này khoảng 3 phút là xong , sau đó qoay trở về folder Root , các bạn cài thêm app Uni-init v1.0.apk , sau khi cài đặt xong bạn sẽ có giao diện như sau

Bạn nhấn vào nút Active và chờ khoảng 10 giây , sẽ có 1 bảng thông báo nhỏ hiện ra với nội dung " Done " và biến mất thì oki nhé

Sau đó qoay lại Folder Root cài tiếp 2 App Root.Explorer 1.2.apk và RootExplorer_3.1.6-4X.apk , tại sao phãi cài 2 thứ này trong khi nó cùng là 1 loại , vì để tránh trường hợp bị xung đột file và dẫn đến lỗi " Root Exploerer đã bị dừng lại " bạn nên cài 2 cái này luôn nhé ( cài đặt bình thường như mọi app khác )

Bây giờ , bạn bật RootExplorer lên bạn sẽ thấy 2 tab , 1 tab bên trái là Root , 1 tab bên phãi là STORAGE , bạn bấm vào STORAGE kéo xuống tìm thư mục Root bạn đã tạo ban đầu

Vào trong Folder Root này bạn sẽ thấy 1 folder khác tên swap , bây giờ mình cần các bạn vào folder swap vào tiếp data bạn sẽ thấy rất nhiều folder mang các số từ 50 đến 500 , đó tượng trưng cho số ram mà các bạn muốn swap , ở đây mình khuyên các bạn nên swap 250 là đủ rồi nhé , ở đây mình Hướng dẫn là swap 250MB cho ram , nếu các bạn nào muốn swap nhiều hơn thì hãy chọn số MB tương tự trong đó nhé , các bạn vào tiếp folder 250 , vào tiếp etc , vào tiếp init.d , sẽ thấy 1 file tên là " 98swap_data_v300" lúc này bạn tích vào nó và giữ 1 bản option sẽ hiện lên , bạn chọn Coppy nhé , sau đó bấm qua tab Root bên tay trái , tìm Folder etc , rồi tìm tiếp folder init.d , rồi chọn nút COPY HERE nằm ở cuối màn hình , tiếp theo bạn phải chọn và giữ file "98swap_data_v300" chọn permissions ( mượn hình của anh chuotbu222 đỡ nhé )

Tích hết tất cã các lựa chọn sau đó oki

và reset máy lại , lần reset này các bác gắn sim vào và mở máy lại bình thường , lần khởi động này hơi lâu khoảng tầm 2 phút là có thể vào màn hình chính của máy nhé , lúc này đã swap ram thành công rồi , các bác có thể thoải mái chiến game mà không lo nghĩ gì cã , ở đây mình khuyến nghị các bạn nên cài thêm 1 phần mềm tiện ích nữa đó là Greenify , phần mềm này sẽ đóng băng hết những áp có thể chạy ngầm , giúp ram lúc nào cũng có thể sạch sẽ mát mẻ cho các bác chiến game , các bạn có thể lên google play tải về và cài đặt với phiên bảng tiếng việt , còn đây là giao diện của nó

những ứng dụng mình bôi xanh là những ứng dụng đã chọn , cũng như là những ứng dụng gây ra trường hợp nặng máy của các bạn , tùy máy mỗi người có cài những ứng dụng như thế nào , nhưng các bạn thấy ứng dụng nào tốn ram thì cứ chọn nó sau đó tích vào hình chữ V trên cùng của app nhé , như vậy những ứng dụng chiếm ram sẽ không tự động chạy ngầm khi các bạn không sử dụng nó , và nó cũng ko tự động được bật ngầm trở lại , tiêu chí giúp máy tiết kiệm pin , chạy mượt hơn , sau khi các app được đưa vào chế độ đóng băng ( ngủ đông ) các bạn nên bật chế độ tự động ngủ đông

Chế độ này rất tiện lợi những app nào nằm trong danh sách ngủ đông sau 5 phút bạn không sử dụng sẽ tự động được đóng băng và không cho phép chạy ngầm , như vậy sẽ tiết kiệm pin hơn nhiều , những ap sau mình khuyên các bạn nên cài sau khi đã thực hiện thành công

Du battery , giúp tiết kiệm pin và tối ưu hóa , chỉ 1 app này thôi , theo mình nghĩ là như vậy vì những app như clear master cũng rất tiện ích nhưng bản thân nó cũng chiếm ram đi khá nhiều !!

đây là 1 số hình sau khi mình thử nghiệm thành công và test máy , máy chạy cực kỳ mượt

khi không có ứng dụng chạy ngầm , ram trống đến 183MB
    và sau khi chạy ngầm nhiều ứng dụng nặng cùng lúc

sau khi chạy rất nhiều app cùng lúc nhưng ram lúc nào cũng trống tầm 110MB đến 150MB , rất mượt mà đúng ko các bạn , mỗi khi ram bị chiếm nhiều các bạn bấm xóa tất cã thì ram sẽ trống tầm 160MB đến 200MB , và câu kết , mình chúc các bạn thành công , có bạn nào không rõ thì cứ inbox trong bài này , mình sẽ Hướng dẫn thêm , bài Hướng dẫn này có thể áp dụng cho mọi dòng máy của OPPO , nên các pro cứ yên tâm mà dùng

Sửa lần cuối: 13/4/14
    dellcn, phonglương, mp876 others thích bài này.
  2. maple1603

maple1603

Tên máy:
    Oppo Neo
    Hồi đó ipod touch mình cũng đã sử dụng cách sử dụng bộ nhớ máy làm ram kiũ gần giống như swap và bây h nó cứ hay crash app
    Mình vẫn sợ Swap lấy bộ nhớ máy làm ram sau này sẽ máy sẽ xuống câ

3. TieuTu

TieuTu

2 thiết bị này chạy 2 hệ điều hành khác nhau bạn à , bạn cứ yên tâm

4. Tai Tran

Tai Tran

Tên máy:
    Oppo Find Way S
    OPPO find way s cũng làm tương tự phải không bạn. Vậy mình đặt ram là bao nhiêu

5. TieuTu

TieuTu

Bạn đặt ram tầm 250 hoặc 300 là vừa

6. Tai Tran

Tai Tran

Tên máy:
    Oppo Find Way S
    Hi mà cho mình hỏi đặt ram như vậy để lam gì vay ban

7. TieuTu

TieuTu

Để swap ram đó bạn , thay vì ram của máy chỉ có 512MB thì sau khi swap 250MB thêm thì ram sẽ là 750MB giúp chạy ứng dụng mượt hơn

8. Tai Tran

Tai Tran

Tên máy:
    Oppo Find Way S
    Hay thế cám ơn bạn nhé

9. Ollie I

Ollie I Administrator
    OPPO's Staff

Bài viết rất hay và chi tiết. Mong rằng bạn sẽ có nhiều bài Hướng dẫn hơn cho AE tham khảo :11:

U06005491 thích bài này.
  10. TieuTu

TieuTu

Mấy bạn nào sợ robot máy không được bảo hành thì mình cài lại rơm gốc là oki nhé