TOPIC dành cho người mới sử dụng OPPO F9

Thảo luận trong 'OPPO F9'

Tags:
Lượt xem: 14,198
  1. Ollie I

Ollie I Administrator
    OPPO's Staff

Để giúp cho anh/em trên diễn đàn mới lấy OPPO F9 có được những kinh nghiệm sử dụng máy, mình lập TOPIC này để anh/em có thể chia sẻ những gì anh/em thấy hay và hữu ích muốn chia sẻ với mọi người, qua đây mình muốn chia sẻ những vấn đề, cách khắc phục cho anh/em đang dùng OPPO F9.

• Hiển thị phần trăm pin
    Vào cài đặt -> Chọn Thanh trạng thái và thông báo -> Chọn Phần trăm pin

• Điều chỉnh Font và Kích thước Launcher để hiển thị thêm nhiều ứng dụng và hiển thị nhiều thông tin hơn
    Điều chỉnh kích thước Font chữ để đọc được nhiều thông tin hơn

Điều chỉnh kích thước bố trí Launcher để hiển thị nhiều ICON ứng dụng hơn

Untitled-1.

Bài viết liên quan
  2. Ollie I

Ollie I Administrator
    OPPO's Staff

Với 03 bước Hướng dẫn sau, hy vọng bạn sẽ kéo dài được thời gian sử dụng trên OPPO F9 tha hồ thoải mái lướt mạng xã hội, chat chit cùng bạn bè, hay giải trí với những tựa game đỉnh cao

• Điều chỉnh mạng di động
    Bạn thường dùng Wifi để truy cập Internet nhiều hơn dùng Mạng di động để có thể kéo dài thêm thời gian sử dụng cho mình hãy làm những bước sau:

Vào Cài đặt -> Chọn Sim Kép và mạng di động -> Chọn vào Sim 1 hoặc Sim 2 -> Chọn kiểu mạng ưu tiên là 3G /2G ( Tự động )

• Điều chỉnh độ sáng màn hình
    Việc điều chỉnh độ sáng màn hình giúp cho máy của bạn ít tiêu thụ năng lượng, ở bài viết này mình đề xuất bạn nên điều chỉnh độ sáng màn hình ở mức từ 40-50% ( ở chế độ chỉnh tay ) và tắt chế độ AUTO ( tự động điều chỉnh độ sáng màn hình )

Vào cài đặt -> Chọn màn hình và độ sáng -> Tắt chế độ sáng và tự động -> Điều chỉnh độ sáng màn hình ở mức 40% - 50%

• Điều chỉnh khả năng tiêu thụ năng lượng ( bằng tay ) - NÂNG CAO
    Việc điều chỉnh, can thiệp vào khả năng chạy nền của từng ứng dụng chắc chắn sẽ giúp cho máy của bạn đỡ hao pin hơn khá nhiều đặc biệt các ứng dụng về mạng xã hội như Facebook, Instagram, Zalo,...

Mẹo này chỉ dành cho các bạn có tính chuyên sâu về thủ thuật trên di động, đối với những bạn không quan tâm về phần này, thì máy đã có tính năng tự học ( A.I ) để quản lý năng lượng tốt hơn, tuy nhiên máy học thì sao bằng người học ^.^

Vào cài đặt -> Chọn Pin -> Chọn Bảo vệ tiêu thụ pin tùy chỉnh -> Chọn ứng dụng bạn muốn tùy chỉnh ( ví dụ Messenger ) -> Chọn Cấm chạy ngầm dưới nền

Lưu ý: Việc tùy chỉnh này phụ thuộc vào nhu cầu thực tế sử dụng của bạn, và chắc chắn bạn sẽ phải hy sinh với việc sẽ không nhận được thông báo thường xuyên

3. Ollie I

Ollie I Administrator
    OPPO's Staff

Tự động tránh làm phiền vào ban đêm với OPPO F9 chỉ với 3 bước

Trên OPPO F9 được trang bị tính năng tự động hẹn giờ tắt và mở máy, với tính năng này cho phép máy chủ động bật/tắt theo hẹn lịch hẹn giờ mà mình đã đặt trước để thực hiện được việc này các bạn thực hiện như sau:

Bước 1: Vào cài đặt
    Bước 2: Chọn Cài đặt bổ sung
    Bước 3: Chọn Tự động bật / tắt, tại đây bạn sẽ thiết lập thời gian theo lịch đã định như trên hình mình đã thiết lập là tắt máy lúc 23h và bật máy lúc 7h

Hy vọng với 3 bước này OPPO F9 sẽ giúp cho bạn chủ động để tránh làm phiền các tin nhắn, cuộc gọi vào những thời gian nhạy cảm cá nhân.

4. Ollie I

Ollie I Administrator
    OPPO's Staff

Chuyển đổi ứng dụng nhanh chóng với thanh trượt thông minh trên OPPO F9

OPPO F9 được trang bị thanh trượt thông minh với tính năng này bạn có thể dễ dàng điều khiển ứng dụng một cách nhanh chóng, ngoài ra trong thanh trượt thông minh, có một số ứng dụng được hỗ trợ tính năng apps in apps, cho phép người dùng có thể di chuyển hoặc chạy song song cùng với ứng dụng đang mở

Để mở tính năng này chúng ta thực hiện như sau:

Vào cài đặt -> Chọn thuận tiện thông minh -> Chọn Thanh trượt thông minh -> Bật tính năng thanh trượt thông minh

Để sử dụng tính năng này chúng ta sẽ có 1 thanh bar màu trắng nằm trên màn hình, các bạn có thể di chuyển thanh bar này vào ví trí nào thuận tiện cho mình để thực hiện

Vuốt sang trái hoặc phải tại đây chúng ta sẽ có các tính năng như:
    • Mở nhanh Camera
    • Thao tác nhanh với các công cụ: Chụp ảnh màn hình ; Quay phim màn hình ; Chặn thông báo
    • Ngoài ra chúng ta có thể mở để chuyển đổi nhanh cho các ứng dụng ( Các ứng dụng này các bạn có thể tự thêm vào được )

5. Bích to

Bích to

Tên máy:
    Oppo f9
    E muon thay đổi font chu OPPO F9 thì phải lam sao vay

6. ServiceClub3

ServiceClub3 Nhân Viên CSKH
    OPPO's Staff

Chào bạn, F9 chỉ sử dụng font chữ mặc định, không hỗ trợ font chữ bên thứ 3 bạn nha.

7. ĐOÀN ANH KHÔI

ĐOÀN ANH KHÔI

Tên máy:
    Oppo F9
    Làm sao tắt được chữ " Khả năng truy cập " trên thanh thông báo vậy Ad? Screenshot_2018-12-16-22-43-06-92.

8. ServiceClub3

ServiceClub3 Nhân Viên CSKH
    OPPO's Staff

Chào bạn, bạn có đang bật hoặc thay đổi thiết lập nào trong "Khả năng truy cập" hay còn gọi là "Không rào cản" không bạn? => Thiết kế mặc định nếu bạn bật bất kỳ thiết lập nào thì nó sẽ xuất hiện dòng chữ đó cho bạn biết máy đang kích hoạt 1 tính năng trong "Khả năng truy cập".

=> Muốn tắt có nghĩa là bạn phải tắt hết các thiết lập trong "Khả năng truy cập"

9. pencil

pencil

Tên máy:
    F1S
    cái này chụp ảnh đẹp không nhỉ

10. Taitho

Taitho

Tên máy:
    Find X
    Sửa lần cuối: 14/1/19
: OPPO, OPPO F9, VOOC