Vấn đề về sạc pin!

Thảo luận trong '[ F1 Plus ] Hỏi & Đáp'

Lượt xem: 19,466
  1. Johntran87

Johntran87

Tên máy:
    Oppo f1 plus
    Hiện nay do quá nhiều thông tin khác nhau cũng như quá nhiều chỉ dẫn khác nhau của rất nhiều trang công nghệ và đi mua máy các KTV của các cửa hàng chỉ dẫn cách sạc pin lần đầu cũng ko giống nhau lắm!
    Hôm nay tui muốn hỏi rõ ràng là khi mình mua đt mới điển hình là OPPO f1 plus của tui! Mình có cần 3 lần sac đầu ko!? Nếu có thì có cần sạc từ 8-10 tiếng ko!?hay theo 1 số chỉ dẫn khác là chỉ 3 tiếng thôi! Rồi 1 cái nữa là khi mua đt còn pin khi sx ra thì mình sạc luôn hay là sd cho tới khi còn 15 %!?
    Tuy vấn đề này hơi cũ,nhưng thấy nhiều trường hợp sử dụng pin khác nhau cũng như sạc pin lần đầu của nhiều người khác nhau! Nên hôm nay hỏi rõ ràng để cải thiện độ bền của pin máy mình! F1 plus!!!

Bài viết liên quan
  2. KuRoll

KuRoll

Tên máy:
    Oppo F3 Plus
    Với công nghệ pin như bây giờ. Mình thấy là k cần sạc 3 lần đầu 8 tiếng đâu bạn. Vì Khi máy báo đầy pin là tự động ngắt sạc rồi có để thêm cũng k có tác dụng
    Lần đầu sử dụng bạn có thể sạc pin liền cũng được k cần phải sử dụng hết, bạn cứ thoait mái đừng lo lắng quá.

3. ServiceClub3

ServiceClub3 Nhân Viên CSKH
    OPPO's Staff

Chào bạn, tuổi thọ của pin điện thoại (battery) phụ thuộc vào nhiều yếu tố như: bộ sạc, nguồn điện, cách dùng máy, cách sạc, và cả yếu tố môi trường (quá nóng/ quá lạnh),...

Điện thoại OPPO đều dùng pin công nghệ mới nhất hiện nay. Bạn không cần phải sạc 3 lần đầu 8 tiếng như nhiều Hướng dẫn từ trước đến nay và cũng không nên đợi máy gần cạn pin mới sạc. Bạn có thể sạc bất cứ khi nào thấy cần và sạc đến khi máy báo đầy pin.

=> Bạn tham khảo bài chia sẻ về cách sạc pin tốt nhất cho máy OPPO ở đây: http://www.oppomobile.vn/forum/faq/cach-sac-pin-tt-nhat-cho-may-oppo.115/

4. nobita8x

nobita8x

Chắc mấy năm rồi dùng dt cũng chẳng quan tâm đến vụ sạc pin này, cứ tiện thì cắm thôi. 2-3 năm vẫn dùng okie.

5. Karent_Stivar

Karent_Stivar

Có ai sạc pin mà cóc sạc nóng ran lên không, cóc sạc mình mỗi lần sạc cóc nóng như nồi cơm điện ấy . . . Cóc sạc đi theo hộp nhé, mới mua máy đi tầm 2 tuần à :(

6. Johntran87

Johntran87

Tên máy:
    Oppo f1 plus
    Nóng là đúng rồi bạn!khoảng tg đầu khi cắm sạc củ sạc đang tăng điện áp để sạc cho đt mau tăng %,khi nào tới mức khoảng 75 - 80 % thì nó bắt đầu giảm điện áp xuống, thì củ sạc sẽ nguội lại bớt cho tới khi đầy thì thôi! Còn mà nóng hoài từ đầu tới cuối thì...đem ra đổi cái khác vậy!!!

Karent_Stivar thích bài này.
  7. Service Club

Service Club Nhân Viên CSKH
    OPPO's Staff

Hi bạn
    Khi bạn cắm sạc pin thì quá trình chuyển đổi điện năng thành nhiệt năng phát sinh nhiệt độ nóng ra trên cả cục sạc & điện thoại. Hiện tượng này bình thường với các điện thoại khi sạc là giống như nhau.
    Quan trọng nhất lúc bạn đang sạc pin thì không nên sử dụng, cứ để máy nằm yên đó , tắt hết ứng dụng chạy ngầm & các kết nối trên thanh trạng thái. Đặc biệt là cắm sạc ở nơi thoáng mát ( nhiệt độ bên ngoài cũng ảnh hưởng đến nhiệt độ máy nhất là lúc đang cắm sạc) thì 1 thời gian lượng nhiệt đó sẽ thay đổi bình thường bạn yên tâm nhé.

Karent_Stivar thích bài này.
  8. trucchi

trucchi

mình mới mua điện thoại oppoF3 về sạc 8tiếng lần xài lần đầu tiên 2tiếng tốn 50%pin mang lên trung tâm bảo hành người ta kêu do pin không ổn định phải sạc 6,7lần nữa mới ok.ko biết có đúng không.các bạn chỉ giúp mình với.cám ơn

9. bametrecon

bametrecon

tào lao vậy mình pin bây giờ mà có vụ sạc 6,7 lần, bạn cứ dùng thử đi, hay kiểm tra xem bạn có đang chỉnh chế độ mang 4G hay không thường những bạn không biết mua máy về là xài thì nsx người ta mở mạng 4G rồi nên thường hay bị hao pin hơn

10. Service Club

Service Club Nhân Viên CSKH
    OPPO's Staff

Chào bạn
    Các dòng máy OPPO sử dụng công nghệ pin mới nên không cần phải sạc 8 tiếng 3 lần đầu tiên như các dòng máy cũ hồi xưa bạn nhé. Bạn cứ xài bình thường khi máy khoảng 20% pin trờ xuống ( icon pin chuyển sang màu đỏ) thì mới cắm sạc cho máy và khi sạc bạn làm theo các điều kiện như bài viết bên dưới Hướng dẫn để máy sạc pin nhanh hơn và bảo quản pin tốt hơn nhé.
    * Tham khảo cách sạc pin tốt nhất tại ĐÂY