Way S có Rom 1GB hay 2GB?

Thảo luận trong '[Way S] Hỏi và Đáp'

Lượt xem: 6,084
  1. vietrung

vietrung

tại sao OPPO lại chia ROM cài ứng dụng với bộ nhớ lưu trữ làm gì nhỉ, trong khi 16GB là bộ nhớ hoàn toàn trong máy.

2. Đức Duy

Đức Duy

Theo mình nghỉ bộ nhớ trên điện thoại nó củng giống như HDD của laptop, trên con way s u707 nó chia ra 3 phân vùng, dùng https://play.google.com/store/apps/details?id=com.keramidas.TitaniumBackup vào kiểm tra sẻ thấy ngay.
    1. system rom( chứa ROM như phân vùng windows trên máy tính): tầm 900MB là phải
    2. Internal Storage tầm (1.3GB)( để cài app lên, cache thì di chuyển đc sang bộ nhớ SD)
    3. phân vùng thư 3 Giống như thẻ SD thôi(tầm 12GB mấy)(chứa cache ứng dụng + lưu trữ hình ảnh, âm thanh, nhạc,.....).
    Trên 4rum mình thấy có toppic chia lại bộ nhớ hệ thống đó (Internal Storage).

3. Đức Duy

Đức Duy

Đa số các dòng máy TQ điều vậy bạn ah, bộ nhớ để cài app bình thường mình ko vào xem đc, root xong dùng root explorer vào xem mới đc, còn bộ nhớ luu trử mình bình thường ko cần root củng vào xem được. theo mình nghỉ tránh tình trạng xóa nhầm file của app mình cài thôi, cho em xin ít gạch đá... :):Smilie (35): :Smilie (40):

4. Tai Tran

Tai Tran

Tên máy:
    Oppo Find Way S
    Mình thấy recovery rắc rối quá sợ làm không đúng nên không dám phân chia bộ nhớ hệ thống. Sợ hư ^^

5. Đức Duy

Đức Duy

quất thôi sợ gì có gì up lại rom gốc. mình chết mấy con rồi nên hết sợ :)

6. nicelake1984

nicelake1984

Tên máy:
    R1
    Mình chia sẽ tí nhá:
    1. ROM là bộ nhớ trong của máy. Nó bao gồm phân vùng cài OS (HĐH) + cài đặt ứng dụng (cả 2 cái này giống ổ C cài đặt HĐH trên máy tính) + phân vùng lưu trữ.
    2. RAM là bộ nhớ tạm giống RAM của máy tính.
    Như vậy phân vùng cài HĐH + cài ứng dụng lớn hay nhỏ là do nhà sản xuất và nó cũng có thể thay đổi được. Việc thay đổi sẽ liên quan đến hệ thống,do đó bạn phải root máy và chấp nhận rủi ro.
    Tùy thuộc vào từng nhà phát triển sẽ cho bộ nhớ cài đặt nhiều hay ít nên đừng so sánh hãng này và hãng khác. Mỗi nhà sản xuất có lý do riêng để làm việc đó.

Tai TranOllie I thích bài này.
  7. Tai Tran

Tai Tran

Tên máy:
    Oppo Find Way S
    Rất chí lí bác ạ.

8. Đức Duy

Đức Duy

Bác này nói chuẩn

9. Tai Tran

Tai Tran

Tên máy:
    Oppo Find Way S
    Vậy mọi người cho em hỏi là recovery cwn là gì vậy em đang dùng rom color os ko biet là có cwn ko hay phải down về

10. Đức Duy

Đức Duy

recovery cwn trên cơ bản thì có thể nói giống như recovery gốc của máy thôi nhưng recovery cwn root mới cài đc là phải, recovery cwn mở rộng thêm nhiều giống như hirenboot

Sửa lần cuối: 3/5/14